ปศุสัตว์จังหวัดสระบุรี จัดพิธีสดุดีเทิดพระเกียรติ และพิธีเปิดโครงการปศุสัตว์ร่วมใจกำจัดภัยโรคพิษสุนัขบ้า เพื่อเฉลิมพระเกียรติ ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ภายใต้โครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธานฯ ประจำปีงบประมาณ 2567 ในวันศุกร์ที่ 12 กรกฎาคม 2567 ณ อาคารอเนกประสงค์ เทศบาลเมืองทับกวาง ต.ทับกวาง อ.แก่งคอย จ.สระบุรี โดยมีนายพลวรรธน์ เทียนชัยมงคล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรี เป็นประธานในพิธี เปิดกรวยกระทงดอกไม้ธูปเทียนแพ ถวายสักการะ และกล่าวสดุดีเทิดพระเกียรติเบื้องหน้าพระฉายาลักษณ์ และมีพิธีเปิดโครงการฯ โดยนายสัตวแพทย์ จามร ศักดินันท์ ปศุสัตว์จังหวัดสระบุรี ผู้แทนคณะกรรมการดำเนินงานเป็นผู้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ของโครงการฯ แด่ท่านประธานในพิธี ทั้งนี้ยังมี นายมนตรี ปรีดา นายอำเภอแก่งคอย นายสมหมาย แดงประเสริฐ นายกเทศมนตรีเมืองทับกวาง นายแพทย์พรภัฒน์ ภูนากลม นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสระบุรี พร้อมปศุสัตว์อำเภอทุกอำเภอในจังหวัดสระบุรี ร่วมพิธีในครั้งนี้
หลังจากเสร็จสิ้นพิธีเปิดโครงการฯ มีการมอบป้ายตราสัญลักษณ์โครงการฯ ให้แก่ปศุสัตว์อำเภอทุกอำเภอในจังหวัดสระบุรี เพื่อเป็นการแสดงความร่วมมือในการร่วมกันแก้ไขและกำจัดโรคพิษสุนัขบ้าให้หมดไป นอกจากนี้ยังได้เรียนเชิญท่านประธานในพิธีและท่านหัวหน้าส่วนราชการร่วมชมนิทรรศการเกี่ยวกับโรคพิษสุนัขบ้าและเยี่ยมชมกิจกรรมการให้บริการผ่าตัดทำหมันสุนัข-แมว และการฉีดวัคซีนป้องปันโรคพิษสุนัขบ้า ตลอดจนพบปะพูดคุยกับเจ้าของสัตว์เลี้ยงที่นำสัตว์เลี้ยงในความดูแลมารับบริการ
ขอขอบพระคุณผู้มีเกียรติจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ภาคีเครือข่ายผู้มีส่วนร่วม ได้แก่ สาธารณสุขจังหวัดสระบุรี ศูนย์วิจัยและบำรุงพันธ์ุสัตว์ทับกวาง ศูนย์วิจัยการผสมเทียมและเทคโนโลยีชีวภาพสระบุรี ด่านกักกันสัตว์สระบุรี ประมงจังหวัดสระบุรี ท้องถิ่นอำเภอแก่งคอย เกษตรจังหวัดสระบุรี และสหกรณ์จังหวัดสระบุรี
ขอขอบคุณองค์กรภาคเอกชนผู้ให้การสนับสนุนกิจกรรม
1.บริษัท อินเตอร์เนชั่นแนล เพ็ทฟู้ด จำกัด
2.บริษัท ซีพีเอฟ ประเทศไทย จำกัด (มหาชน) โรงงานแปรรูปเนื้อไก่ จังหวัดสระบุรี
3.บริษัท ผลิตภัณฑ์อาหารเพื่อสุขภาพ จำกัด
![](https://tubkwang.go.th/wp-content/uploads/2024/07/450313107_904020955102975_3930250878155575448_n.jpg)
![](https://tubkwang.go.th/wp-content/uploads/2024/07/450532010_904014241770313_1115679664647767033_n.jpg)
![](https://tubkwang.go.th/wp-content/uploads/2024/07/450537853_904018885103182_3335907651486326886_n.jpg)
![](https://tubkwang.go.th/wp-content/uploads/2024/07/450674418_904013241770413_6729621050302966044_n.jpg)
![](https://tubkwang.go.th/wp-content/uploads/2024/07/450873713_904018878436516_577232321560033136_n.jpg)
![](https://tubkwang.go.th/wp-content/uploads/2024/07/450955493_904025095102561_4381970559413528631_n.jpg)
![](https://tubkwang.go.th/wp-content/uploads/2024/07/450902167_904020548436349_2850490912637533829_n.jpg)
![](https://tubkwang.go.th/wp-content/uploads/2024/07/450957591_904019315103139_4554654564777527820_n.jpg)